Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Valve điều khiển: Valve áp suất - valve lưu lượng - Valve chia dòng

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-04-2012, 10:52 AM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi HoangCKTC View Post
Bác lạc hậu ơi cho mình hỏi van servo cách ký hiệu có như van tỷ lệ ko vậy, vì mình tìm tài liệu về van tỷ lệ 4WRPEH6C3B12L-20/G24K0/A1M này nhưng tài liệu tải về lại cho biết loại van này là van servo chứ ko phải van tỷ lệ.
Cách dùng chữ gây bối rối thôi; cũng tại mình bỏ bớt từ của người ta mà ra. Van tỉ lệ phải dịch đầy đủ là VAN CUỘN DÂY ĐIỆN TỬ TỈ LỆ (vì có chữ SOLENOID mà). Thực chất, nếu hiểu và phân loại theo mối quan hệ giữa hai đại lượng điều khiển và bị điều khiển thì "PROPORTIONAL SOLENOID VALVE và SERVO VALVE" đều là mối quan hệ tỉ lệ cả.

Nói cách khác, SERVO VALVE và PROPORTIONAL SOLENOID VALVE cùng điều khiển theo hàm tỉ lệ, còn cách tạo ra hàm tỉ lệ ấy thì khác nhau như tên gọi của chúng.

Ký hiệu của hai loại van này thì tùy từng tổ chức. ISO thì ký hiệu giống nhau, còn ANSI thì khác nhau.

Theo ISO thì Valve SERVO và valve PROPORTIONAL như nhau:

Theo ANSI thì valve PROPORTIONAL như trên; còn Valve SERVO như sau:

Old 16-04-2012, 08:55 PM
HoangCKTC HoangCKTC is offline
Hội viên chính thức

Cảm ơn bác Lachau nhà ta nhé, chúc bác sức khỏe!
Old 18-04-2012, 10:33 PM
thamkhao thamkhao is offline
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi LẠC HẬU View Post
Câu ấy có nghĩa là lưu lượng cực đại cho phép khi nối hai đường dẫn lại dùng chung. Trong cái valve trên, cỡ van 10 có lưu lượng Max. là 75 lít/phút, nhưng khi dùng hai đường nối với nhau thì lưu lượng Max. là 140 lít/phút.

Cám ơn "BÁC LẠC HẬU" nhiều lắm ! Lại phiền bác nữa rồi ,mong "BÁC" bớt chút thời gian giải đáp giúp:
"khi nối hai đường dẫn lại dùng chung", "khi dùng hai đường nối với nhau thì lưu lượng Max. là 140 lít/phút".
Có phải là: Để có 140 lít/phút ta phải cần 2 cái van như trên kết nối song song với nhau và ở 2 cửa ra của 2 van này ta kết nối chúng lại thành một đường duy nhất để cấp dầu cho các cơ cấu chấp hành.
Nếu được, rất mong bác cho một sơ đồ mạch để minh họa.
Chân thành cám ơn "BÁC"!
Old 13-08-2012, 10:13 PM
hoannbk hoannbk is offline
Chân ướt chân ráo

bác Lạc hậu ơi, giúp em với.
Kobelco SK250 của em báo lỗi PUMP P2 PROPO - VALV bác à! không biết xử lý thế nào đây ạ.
em còn gà quá mong các bác giúp em với ạ!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn