Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Valve điều khiển: Valve áp suất - valve lưu lượng - Valve chia dòng

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-02-2014, 10:56 AM
kennyji kennyji is offline
Chân ướt chân ráo

Default cách phân biệt các cửa trên valve

chào cả nhà
em muốn hỏi các bác 2 vấn đề như thế này, Bác nào biết chỉ giúp em với, em rối quá
1. trên valve có 4 cửa A, B, T, P thì làm thế nào ta phân biệt được cửa nào là A, B hay P, T
2. quy trình lắp 1 cụm valve là như thế nào
Mình gởi 1 cụm valve trong công ty mình, nhưng bên ngoài thực tế nó lại lắp ngược, cái valve 4/3 nằm trên cùng, rồi tới reducing valve, sau đó mới tới valve một chiều, valve tiết lưu...
vậy cho mình hỏi tại sao nó lắp như vậy?
khi mình lắp mới 1 cụm valve làm thế nào để mình biết cửa nào đi như thế nào để mình lắp đúng như vậy hay lắp từ dưới lên theo so đồ
File Kèm Theo
Kiểu File : doc cum valve.doc (399.0 KB, 55 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: kennyji, 19-02-2014 lúc 10:57 AM. Lý do: chèn tệp
Old 22-02-2014, 11:17 AM
admin admin is offline
Administrator

1- Các cửa valve thủy lực công nghiệp thường tuân theo một tiêu chuẩn chung, thông dụng nhất là CEPTOP để quy định vị trí, kích thước các cửa làm việc A-B-P-T-X-Y...
Valve của bạn là loại NG10, bạn tham khảo tiêu chuẩn lắp ghép đã có trên diễn đàn ở đây.
2- vì khối valve của bạn là loại "xếp chồng" (giống như cái bánh kẹp nên Tây lông nó gọi là kiểu xăng-uých) các valve với nhau để tạo ra mạch dầu như yêu cầu nên valve điện từ bao giờ cũng nằm trên cùng.
Như vậy dầu sẽ luồn qua các valve ở tầng dưới (qua đường P) rồi lên đến valve phân phối ở trên cùng, ra các cửa A (hoặc B) - qua valve một chiều - qua valve tiết lưu - qua valve áp suất - xuyên nốt qua valve giảm áp dưới cùng rồi mới đến đế valve để ra cửa dầu qua ống mềm cấp vào xy lanh.
Đường dầu từ xy lanh hồi về đi theo chu trình ngược lại để chạy đến valve phân phối ở trên cùng rồi lại qua cửa T của valve chạy xuống đế mà về thùng.
Nếu vẽ đúng đường dầu chạy như vậy sẽ hơi rắc rối khó nhìn nên người ta vẫn vẽ sơ đồ nguyên lý đúng như của bạn còn thực tế lắp ráp thì phải như mô tả ở trên.
Old 25-02-2014, 04:24 PM
kennyji kennyji is offline
Chân ướt chân ráo

cảm ơn bác admin nhiều nhé
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn