Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Valve điều khiển: Valve áp suất - valve lưu lượng - Valve chia dòng

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-04-2013, 01:10 PM
hellboy hellboy is offline
Chân ướt chân ráo

Default Chống tụt xe nâng hàng

Bên xưởng mình có 1 xe năng komatsu 4 tấn thời gian làm việc lâu nên bộ chia thủy lực có thể bị xuống cấp. Cần nâng bị tụt mỗi khi nhấc vật nặng. Mua bộ chia mới thì kinh phí hơi cao và cũng khó tìm bộ chia cho xe nâng . Mình dự định làm 1 valve chống lún cho 2 ty nâng hàng. KHổ nỗi cơ cấu nâng hàng của xe này hơi lạ :

Từ bộ chia thủy lực ra chỉ có 1 đường dầu vào ty nâng , tức là khi nâng hàng dầu hủy lực bơm vao ty đẩy cần nâng đi lên , nhưng khi hạ xuống thì theo lực hấp dẫn để tụt xuống chứa ko có dầu vào đường còn lại của ty nâng. Đường còn lại của ty nâng không nối vào bộ chia mà chỉ nối ống cao su chạy thằng vào thùng dầu thủy lực. Bởi vậy mình không thể tìm được đường dầu kích để nhả valve 1 chiều ra khi muốn cho ty đi xuống.

Anh em nào có kinh nghiệm hay sáng kiến nào chia sẻ với mình với. Xin cám ơn
Old 20-04-2013, 07:27 PM
Chân ướt chân ráo

Mình tính làm 1 valve điện đóng mở để điều jlkhiển khóa tyvkhi cần để chống lún ,ko biết có khả thi không, ko biết valve điện chịu đc áp suất 100 bar ko nhỉ?
Old 20-04-2013, 07:55 PM
nganhthuyluc nganhthuyluc is offline
Hội viên chính thức

Trích:
Nguyên văn bởi hellboy View Post
Bên xưởng mình có 1 xe năng komatsu 4 tấn thời gian làm việc lâu nên bộ chia thủy lực có thể bị xuống cấp. Cần nâng bị tụt mỗi khi nhấc vật nặng. Mua bộ chia mới thì kinh phí hơi cao và cũng khó tìm bộ chia cho xe nâng . Mình dự định làm 1 valve chống lún cho 2 ty nâng hàng. KHổ nỗi cơ cấu nâng hàng của xe này hơi lạ :

Từ bộ chia thủy lực ra chỉ có 1 đường dầu vào ty nâng , tức là khi nâng hàng dầu hủy lực bơm vao ty đẩy cần nâng đi lên , nhưng khi hạ xuống thì theo lực hấp dẫn để tụt xuống chứa ko có dầu vào đường còn lại của ty nâng. Đường còn lại của ty nâng không nối vào bộ chia mà chỉ nối ống cao su chạy thằng vào thùng dầu thủy lực. Bởi vậy mình không thể tìm được đường dầu kích để nhả valve 1 chiều ra khi muốn cho ty đi xuống.

Anh em nào có kinh nghiệm hay sáng kiến nào chia sẻ với mình với. Xin cám ơn
Một chiếc van một chiều bình thường, một van khóa bi (van cầu) hai ngả, hai cút chạc ba, một số đầu nối cút và hai đoạn dây mềm là ngon mà.
Old 20-04-2013, 08:23 PM
Chân ướt chân ráo

Bạn mô tả rõ hơn được không , mình chưa hình dung ra. Chỉ có 1 đường dầu để nâng và hạ , nếu mình dùng valve 1 chiều thì sẽ lên chứ kô xuống được. Vì tính chất mạch này kô có đường dầu kích để điều khiển valve 1 chiều bạn
Old 20-04-2013, 09:24 PM
Hội viên chính thức

Trích:
Bạn mô tả rõ hơn được không , mình chưa hình dung ra. Chỉ có 1 đường dầu để nâng và hạ , nếu mình dùng valve 1 chiều thì sẽ lên chứ kô xuống được. Vì tính chất mạch này kô có đường dầu kích để điều khiển valve 1 chiều bạn
Bạn tham khảo nhé.
Bạn thao tác cho hợp lý cùng với bộ chia dầu nhé.
Old 20-04-2013, 11:09 PM
Chân ướt chân ráo

Thay vì vậy minh có thể thay bằng 1 valve đóng mở đc ko nhỉ. Thao tác như vậy hơi phức tạp
Old 20-04-2013, 11:18 PM
Chân ướt chân ráo

Trích:
Thay vì vậy minh có thể thay bằng 1 valve đóng mở đc ko nhỉ. Thao tác như vậy hơi phức tạp
Ý mình là thay bằng 1 valve điện liệu có chịu đc áp xuất 100 bảr ko
Old 21-04-2013, 08:23 AM
Chân ướt chân ráo

Valve khóa vk là như thế nào nhỉ . Nó là valve gạt tay hay như thế nào vậy bạn
Old 21-04-2013, 09:40 AM
Hội viên chính thức

Trích:
Ý mình là thay bằng 1 valve điện liệu có chịu đc áp xuất 100 bảr ko
Với van điện Đài Loan, thông số nhà sản xuất đưa ra là Max Pressure: 350bar. Tuy nhiên không ai dùng áp suất ở mức này cả (anh em tung của mà), chỉ tối đa khoảng 180 bar mà thôi. Như vậy 100 bar mà bạn yêu cầu không vấn đề gì.
Van khóa mà mình nói hoạt động giống như van nước ấy, khóa lại thì không cho nước chảy, mở ra thì nước chảy, chỉ khác nó dùng cho thủy lực nên phải chịu được áp suất làm việc cao.
Old 21-04-2013, 10:56 AM
Chân ướt chân ráo

Cán ơn bạn rất nhiều đã giúp mình giải quyết vấn đề , chắc mình sẽ làm theo phương án của bạn , vì như mình xài valve điện phải làm thêm bộ invertẻr đổi điênj nữa. Đoj ổn đinhj cũng không bằng.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn