Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Hệ thống toàn bộ

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-07-2009, 09:30 PM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi ilovebrasil View Post
Cảm ơn bác Thợ máy đã tham gia giúp đỡ! Nhưng thực sự em vẫn còn thắc mắc mong bác giải đáp. Như bác đã nói là:" Để tối ưu về mặt thiết bị (giá trị), tôi sẽ sử dụng xy lanh ép có đường kính khoảng 450 mm và khi đó áp suất ép sẽ ở khoảng 550 bar, lưu lượng khoảng 100 lpm. Để giải quyết áp suất này tôi sẽ dùng bộ khuyếch đại áp suất của bạn để tăng áp suất từ 300 bar lên 550 bar để dễ chọn bơm không quá đắt tiền." Vậy nhưng em thực không rõ trong thực tế người ta có sử dụng cơ cấu này không? nếu có thì nhờ bác giúp minh hoạ trong sơ đồ thuỷ lực này được không ạ?
Tìm được tài liệu về cái bộ tăng áp (cỡ nhỏ) đưa lên để minh họa cho yêu cầu của bạn.
File Kèm Theo
Kiểu File : pdf minibooster_english.pdf (633.6 KB, 606 lần tải)
Old 19-07-2009, 10:00 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trước đây tôi có làm trong ngành sản xuất gạch ceramic/granite và nhớ là có sơ đồ thủy lực của mấy cái máy ép chính có sử dụng hệ thống tăng áp. Để mai lục lại xem sao.

Bạn lớp-Bò-lai-sin thử tham khảo các thông số chính của máy ép gạch ceramic trong link này nhé.
Old 19-07-2009, 10:24 PM
phamvanduc phamvanduc is offline
Junior Member

tôi có động cơ 7.5 Kw,kéo bơm bao nhiêu lit/phút để xilanh dung tích 20l đạt được áp 30MPa?
Old 20-07-2009, 10:46 PM
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi phamvanduc View Post
tôi có động cơ 7.5 Kw,kéo bơm bao nhiêu lit/phút để xilanh dung tích 20l đạt được áp 30MPa?
Bạn Đức xem trả lời của bác Admin ở đây nhé.
Old 20-07-2009, 10:59 PM
Administrator

Trích:
Em cũng xin hỏi thêm vấn đề như sau nhờ anh giúp với ạ: máy ép em thiết kế này gồm 2 xylanh ép, 2 xylanh để nâng khuôn dưới và 2 xylanh để nạp liệu lớp vữa và lớp màu. Vậy có thể tích hợp chung cả 6 xylanh trên trong 1 sơ đồ thuỷ lực được không và sử dụng loại van gì để phân phối và điều khiển riêng biệt?Em xin mô tả sơ bộ như sau để rõ hơn: sau khi thôi ép, 2xylanh nâng khuôn dưới lên hết chiều cao vật thì 2 xylanh ép bắt đầu nâng lên thành phẩm đưa ra ngoài bắt đầu chu trình mới 2xylanh đưa khuôn dưới xuống xong xylanh nạp liệu lớp 1 hoạt động khi nạp xong và trở về thì xylanh ép ép sơ bộ rồi nhấc lên xylanh nạp liệu cho lớp màu hoạt động kết thúc nạp rồi trở về thì xylanh ép tiếp tục thực hiện ép lần 2.
Mong bác chỉ giúp! Cho em cảm ơn!
Tôi gửi kèm theo đây sơ đồ thủy lực của một máy ép gạch ceramic của hãng SACMI Italy có lực ép khoảng 1000 tấn được sử dụng rộng rãi ở VN để bạn tham khảo nhé.

Hệ thống thủy lực này bao gồm các chức năng:
1- Đổ/nạp cốt liệu dạng bột vào lòng khuôn, thường là 3-4 viên gạch một lần ép tùy theo kích thước bàn ép và viên gạch.
2- Ép thành xương cứng của viên gạch (hành trình ép). Hành trình ép cũng không đơn giản vì nó bao gồm nhiều mức độ ép khác nhau.
3- Nâng/tách khuôn.
4- Đẩy các viên gạch lên khỏi bàn khuôn
5- một số chức năng khác nữa mà lâu lắm rồi tôi không nhớ nổi nữa.... Mong các bạn tiếp tục chỉ giùm nhé.

Toàn bộ các chức năng này được tích hợp chung thành một hệ thống, sử dụng một trạm nguồn bơm thủy lực và hệ thống valve chia.

Ở sơ đồ thủy lực này bộ phận tăng áp được tích hợp bên trong lõi xy lanh ép chính, chi tiết số 125 trên hình. (Rất tiếc là bản sơ đồ này nhỏ và cũ, nhàu quá nên không thể scan rõ hơn. Mong các bạn thông cảm). Tôi cũng chưa có dịp tháo ra xem kết cấu thực tế của bộ phận lõi xy lanh ép và cơ cấu tăng áp nên không thể nói được gì thêm

Sẽ cố gắng đưa ra một sơ đồ thủy lực hợp lý cho bạn.
File Kèm Theo
Kiểu File : pdf SACMI press.pdf (169.9 KB, 541 lần tải)
Old 28-07-2009, 12:26 PM
admin admin is offline
Administrator

Bạn IloveBrasil đã thiết kế xong máy ép gạch chưa? Nếu rồi có thể post lên để bà con tham khảo, góp ý. Nếu chưa thì cũng gửi vướng mắc lên cả nhà cùng giúp.

Không biết bạn làm gạch lát loại gì mà lực ép lớn thế. Nếu chỉ là gạch lát vỉa hè thì đâu cần ép lớn như vậy?
Old 31-07-2009, 12:01 AM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Xin minh hoạ thêm một chút về cơ cấu và cách hoạt động của "BỘ TĂNG ÁP".

SƠ ĐỒ BỘ TĂNG ÁP TRONG HỆ THỐNG:

CẤU TẠO CHI TIẾT và HOẠT ĐỘNG CỦA BỘ TĂNG ÁP:

Old 31-07-2009, 11:24 AM
Administrator

Bác Lạc Hậu làm được cái hình động hay quá xá. Rất là có ích để minh họa nguyên lý hoạt động các cơ cấu máy. Tôi thực sự ngưỡng mộ bác đó.
Old 01-08-2009, 08:07 PM
Haitroc Haitroc is offline
Hội viên tích cực

Thực tế "bộ tăng áp" chỉ được sử dụng khi cần "nén" viên gạch ở áp suất cao trong khoảng thời gian vài cho đến khoảng chục giây thôi.

Nhược điểm của bộ tăng áp là lưu lượng cấp nhỏ.
Old 28-02-2010, 06:15 PM
vova_bkhn vova_bkhn is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Cảm ơn bác Thợ máy đã tham gia giúp đỡ! Nhưng thực sự em vẫn còn thắc mắc mong bác giải đáp. Như bác đã nói là:" Để tối ưu về mặt thiết bị (giá trị), tôi sẽ sử dụng xy lanh ép có đường kính khoảng 450 mm và khi đó áp suất ép sẽ ở khoảng 550 bar, lưu lượng khoảng 100 lpm. Để giải quyết áp suất này tôi sẽ dùng bộ khuyếch đại áp suất của bạn để tăng áp suất từ 300 bar lên 550 bar để dễ chọn bơm không quá đắt tiền." Vậy nhưng em thực không rõ trong thực tế người ta có sử dụng cơ cấu này không? nếu có thì nhờ bác giúp minh hoạ trong sơ đồ thuỷ lực này được không ạ?Mặt khác em có coi trên mạng hình của các máy ép gạch Trung Quốc thấy các xylanh ép cũng trung bình thôi mà diện tích khuôn cũng không chênh lệch mấy so với khuôn em đã thiết kế, áp lực như họ quảng cáo cũng từ 16-24MPa vậy biện pháp họ thực hiện là gì?có sử dụng thêm bộ tăng áp trung gian nào không?Nếu em sử dụng loại bơm cao áp như trên giá thành của nó là bao nhiêu ạ?
Em cũng xin hỏi thêm vấn đề như sau nhờ anh giúp với ạ: máy ép em thiết kế này gồm 2 xylanh ép, 2 xylanh để nâng khuôn dưới và 2 xylanh để nạp liệu lớp vữa và lớp màu. Vậy có thể tích hợp chung cả 6 xylanh trên trong 1 sơ đồ thuỷ lực được không và sử dụng loại van gì để phân phối và điều khiển riêng biệt?Em xin mô tả sơ bộ như sau để rõ hơn: sau khi thôi ép, 2xylanh nâng khuôn dưới lên hết chiều cao vật thì 2 xylanh ép bắt đầu nâng lên thành phẩm đưa ra ngoài bắt đầu chu trình mới 2xylanh đưa khuôn dưới xuống xong xylanh nạp liệu lớp 1 hoạt động khi nạp xong và trở về thì xylanh ép ép sơ bộ rồi nhấc lên xylanh nạp liệu cho lớp màu hoạt động kết thúc nạp rồi trở về thì xylanh ép tiếp tục thực hiện ép lần 2.
Mong bác chỉ giúp! Cho em cảm ơn!
chào các pro
mình mới ra nhập DĐ.vừa mới đọc qua bài này của các bạn.
minh chắc đây la bạn dùng cho máy gạch tezzaro.về loại này và máy ép gach block mình có 1 chút it kinh nghiệm.nếu ban quan tâm thi ll voi minh.0939860820
Trả lời

Tags
máy ép thủy lực, xy lanh ép

Quuyền Hạn Của Bạn