Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > KINH NGHIỆM VẬN HÀNH THIẾT BỊ THỦY LỰC > Thủy lực trong công nghiệp

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-11-2010, 04:20 AM
lehuydo lehuydo is offline
Chân ướt chân ráo

Wink Chọn bơm Thủy lực nào cho máy chấn tôn CNC?

Em là member mới..!! hiện e đang làm luận văn tốt nghiệp về máy chấn CNC thủy lực. Em đã tính toán ra công suất Bơm là 7.5 Kw và áp suất max là 335.2 Bar, lưu lượng Qmax = 97.55 l/ph.
Nhưng e loay hoay mãi ko biết chọn loại bơm của hãng nào cho phù hợp và thỏa mãn các giá trị tính toán của em.
Mong được a e chia sẽ và giúp mình giải quyết vấn đề...thanks a e nhìu nhìu...!!!
Old 09-11-2010, 08:26 PM
NTH NTH is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi lehuydo View Post
Em là member mới..!! hiện e đang làm luận văn tốt nghiệp về máy chấn CNC thủy lực. Em đã tính toán ra công suất Bơm là 7.5 Kw và áp suất max là 335.2 Bar, lưu lượng Qmax = 97.55 l/ph.
Nhưng e loay hoay mãi ko biết chọn loại bơm của hãng nào cho phù hợp và thỏa mãn các giá trị tính toán của em.
Mong được a e chia sẽ và giúp mình giải quyết vấn đề...thanks a e nhìu nhìu...!!!
Áp suất làm việc đến 335 bar thì phải dùng loại bơm đắt tiền rồi. Trên thị trường có loại của DAIKIN, REXROTH hoặc PARKER đều có thể chịu được áp suất này nhưng giá tương đối đắt.

Bơm này phải dùng loại thay đổi lưu lượng à?
Old 11-11-2010, 12:19 PM
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi NTH View Post
Áp suất làm việc đến 335 bar thì phải dùng loại bơm đắt tiền rồi. Trên thị trường có loại của DAIKIN, REXROTH hoặc PARKER đều có thể chịu được áp suất này nhưng giá tương đối đắt.

Bơm này phải dùng loại thay đổi lưu lượng à?
đúng rùi huynh ơi..! e dùng bơm thay đổi lưu lượng, nhưng thấy áp suất lớn quá vì lực chấn của e tới 100 tấn nên mỗi bên xylanh chịu 50 tấn. Đến bây giờ e vẫn chưa tìm ra loại bơm cho cái luận văn e nữa..miễn có bơm là đc chưa nói đến chuyện rẽ mắc.
anh em nào có hiểu biết về Bơm thủy lực vào chia sẽ nhé...!! thanks all
Old 11-11-2010, 01:11 PM
NTH NTH is offline
Hội viên tích cực

Trích:
đúng rùi huynh ơi..! e dùng bơm thay đổi lưu lượng, nhưng thấy áp suất lớn quá vì lực chấn của e tới 100 tấn nên mỗi bên xylanh chịu 50 tấn. Đến bây giờ e vẫn chưa tìm ra loại bơm cho cái luận văn e nữa..miễn có bơm là đc chưa nói đến chuyện rẽ mắc.
anh em nào có hiểu biết về Bơm thủy lực vào chia sẽ nhé...!! thanks all
Nên dùng bơm hai tầng tốt và rẻ hơn....
Old 11-11-2010, 04:20 PM
Chân ướt chân ráo

cái này dùng bơm 2 tầng có vấn đề ko nhỉ..?? vì e làm máy chấn CNC thủy lực nên tốc độ mỗi giai đoạn của hành trình có vận tốc khác nhau, em tham khảo trên mạng cơ cấu mạch thủy lực e dùng giống như cái luận văn của trường đại học British Comlumbia nó cũng dùng bơm thay đồi lưu lượng mà. em chưa quan tâm đến giá cả, vì nó cũng chỉ là cái luận văn. Vấn đề là có thể chọn thỏa mản giá trị tính toán.
Nếu em thay đổi kích thước xylanh em chọn và tính ra: Qmax = 120,6 l/ph và áp suất max của hệ thống Pmax = 271.1 bar thì có thể chọn bơm thay đổi lưu lượng nào?
Old 11-11-2010, 07:12 PM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
cái này dùng bơm 2 tầng có vấn đề ko nhỉ..?? vì e làm máy chấn CNC thủy lực nên tốc độ mỗi giai đoạn của hành trình có vận tốc khác nhau, em tham khảo trên mạng cơ cấu mạch thủy lực e dùng giống như cái luận văn của trường đại học British Comlumbia nó cũng dùng bơm thay đồi lưu lượng mà. em chưa quan tâm đến giá cả, vì nó cũng chỉ là cái luận văn. Vấn đề là có thể chọn thỏa mản giá trị tính toán.
Nếu em thay đổi kích thước xylanh em chọn và tính ra: Qmax = 120,6 l/ph và áp suất max của hệ thống Pmax = 271.1 bar thì có thể chọn bơm thay đổi lưu lượng nào?
Hệ thống bơm 2 tầng HI-LOW bạn tham khảo ở đây.

Cá nhân tôi nghĩ nên sử dụng bơm thay đổi lưu lượng sẽ thích hợp hơn với máy CNC vì nó hoạt động ở nhiều chế độ khác nhau.

Ở đây tôi chỉ thấy bạn nêu lên các giá trị Qmax, Pmax - vốn không có giá trị lắm trong khi tính toán lựa chọn bơm lưu lượng thay đổi.

Tốt nhất bạn nên liệt kê ra các thông số làm việc ở mỗi chế độ vận hành của máy thì mới tính chọn bơm phù hợp được.

Ví dụ:
- Xy lanh kẹp đi xuống: Q = ... lpm, p = ... bar; thời gian thực hiện: ... giây
- Xy lanh ép....
- ....

và cuối cùng là mỗi máy sẽ có thiết kế mạch dầu khác nhau phụ thuộc vào quy mô, size, ý tưởng của nhà thiết kế máy. Nếu bạn có tham khảo của BC thì cũng nên post lên để anh em tham khảo và góp ý cho bản thiết kế của riêng bạn.

Chúc bạn thành công.
Old 11-11-2010, 08:18 PM
Chân ướt chân ráo

thanks anh Admin...!!! mạch của em như thế này...!
[IMG][/IMG]

hành trình xy lanh của em chia làm 2 giai đoạn: với hành trình là L=250mm
+ trước khi chấn với tốc độ là 100mm/s, lưu lượng 120,6 l/ph
+ chấn phôi với tốc độ 10mm/s, lưu lượng 12,06 l/ph
còn hành trình chạy lên với tốc độ 100mm/s với lưu lượng 97,55 l/ph

- còn một điều này nữa..em dùng van servo vào trong mạch thủy lực, nhưng e đang gặp khó khăn trong vấn đề tính toán. giữa áp suất của hệ thống cung cấp và áp suất qua hai đầu xylanh có ảnh hưởng như thế nào trong viêc tính toán này. em có tài liệu tiếng anh của ông thầy đi canada mang về, mà cái này in trên giấy nên ko send đc.
anh Admin và anh em trong diễn đàn góp ý và thảo luận với em. Nói thật e ko giỏi về thủy lực cho lắm.
Old 11-11-2010, 08:48 PM
Chân ướt chân ráo

đây là công thức e lấy theo tài liệu tiếng anh của ông Thầy, mà thấy tính xong kiểm lại thấy thế nào í..! trong đó e viết Ps là bằng áp suất Pmax của bơm tạo ra cho mạch tức là P của hệ thống.
R là tỉ số của tiết diện.
- Ql là lưu lượng của tải;
- Qr là lưu lượng do P1 gây ra.
- F là lực tổng;
- 50000x9.81 là lực chấn mỗi xylanh, mỗi bên chấn 50 tấn. nên tổng lực là 100 tấn;
- M =980 kg

Old 15-10-2013, 05:49 PM
ctmthuyluc ctmthuyluc is offline
Chân ướt chân ráo

Hehehe 2010 chắc giờ bạn thành KS xa lắc rồi nhưng mình vẫn ghi ở đây để những ng làm máy thật tham khảo. Chế tạo máy sấn (chấn) CNC dùng Hi-Low cũng dở vì ko điều khiển đc nhiều cấp tốc độ. CNC mà. Có 2 ý tưởng đưa ra mà tôi cũng đã từng làm.
1. Dùng Bơm Piston Fix Displacement (hay còn gọi bơm cong) cho rẻ Pmax của nó bèo cũng lên tới 360Bar - Bơm xịn Parker/ Rexroth/ Vickers/ Hawe cũng lên tới 400Bar. Sau đó trong mạch, thiết kế hoặc bình tích áp Piston (chế tạo tại VN đc dễ mà!!! ) có mạch điều khiển đường charger Po, hoặc dùng van proportionnal điề khiển lưu lượng, và van proportional đk áp suất.

2. Dùng Bơm Piston Fix displacement dùng với motor loại xịn + 1 con biến tần, nhưng chú ý cách này có 1 chút hạn chế về năng lực thiết bị.
Trả lời

Tags
bơm thủy lực, máy chấn tôn thủy lực

Quuyền Hạn Của Bạn