Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THỦY LỰC CƠ BẢN > Các phần tử thủy lực

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 26-06-2010, 09:55 PM
truonglong83 truonglong83 is offline
Chân ướt chân ráo

Thiết bị điều chỉnh (4) được sử dụng cho việc đặt áp suất tuần tự. Lò xo nén (3) giữ con trượt điều khiển (2) trong vị trí ban đầu của nó. Van được đóng
Áp suất trong kênh P tác động trên mặt (8) của con trượt điều khiển (2) qua đường điều khiển (6) và vì vậy tác động ngược trở lại một lực và lò xo (3). Nếu áp suất ở kênh P vượt quá giá trị đặt tại lò xo (3), con trượt điều khiển (2) được đẩy ngược lại lò xo nén (3). Kết nối từ kênh P đến kênh A được mở. Hệ thống được kết nối không quan tâm đến áp suất trong kênh P giảm xuống.
Tín hiệu điều khiển cũng không được cấp qua đường điều khiển (6) và vòi phun (7) từ kênh P hoặc qua cổng ngoài B(x)
Phụ thuộc vào ứng dụng, dầu dò được hồi qua cổng ngoài T(y) hoặc qua cổng trong A
Một van 1 chiều có thể tuỳ chọn gắn vào trong hệ thống cho phép dòng hồi tự do của dầu thuỷ lực từ kênh A đến kênh P. Đồng hồ đo áp suất được gắn ở cổng (1) vì vậy áp suất tuần tự có thể được điều chỉnh
Các thông số quan trọng:
Các cỡ van: 5,6 và 10
Lưu lượng: Trên 80L/phút
Áp suất đầu vào tối đa: 315bar
Áp suất đặt tại van tối đa: 210bar
Em dịch từ 1 quyển sách, có gì sai sót các bác bỏ quá cho. Em nghĩ muốn thành thạo về thuỷ lực trước hết phải nắm được cấu tạo van, nguyên lý hoạt động, cách tháo lắp. sửa chữa sự cố trong van.. hy vọng các chuyên gia trên diến đàn up thật nhiều bài về cấu tạo van, 3d càng tốt. bác nào chuyên sâu về mảng điện điều khiển van thuỷ lực chỉ dẫn giúp em với nhé!

thay đổi nội dung bởi: truonglong83, 26-06-2010 lúc 10:03 PM. Lý do: Bổ xung thêm
Old 08-11-2010, 09:24 PM
lamhuan lamhuan is offline
Chân ướt chân ráo

Bác Thợ Máy ơi cho em ké theo 1 câu hỏi nha: " Theo sơ đồ như hình 1 của bác: Nếu như cài van tuần tự là 50bar thì áp suất đẩy pittong B ra là bao nhiêu vậy bác? Có phải là: 100bar không hay là 150bar vậy bác". Em đang làm trong trường Báck Khoa, vì mới ra trường nên còn ngu muội nhiều xin chia sẽ em ít kiến thức nha bác!
Old 08-11-2010, 09:53 PM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi lamhuan View Post
Bác Thợ Máy ơi cho em ké theo 1 câu hỏi nha: " Theo sơ đồ như hình 1 của bác: Nếu như cài van tuần tự là 50bar thì áp suất đẩy pittong B ra là bao nhiêu vậy bác? Có phải là: 100bar không hay là 150bar vậy bác". Em đang làm trong trường Báck Khoa, vì mới ra trường nên còn ngu muội nhiều xin chia sẽ em ít kiến thức nha bác!
Trả lời luôn hộ bác Thợ máy nhé: Áp suất của xy lanh B khi đi hết hành trình vẫn là 150 bar.

Valve tuần tự nó chỉ có tác dụng để "chặn" cửa dầu vào, đến quá 50 bar nó mở ra để cho dầu thông qua, dưới 50 bar nó lại lập tức đóng lại ngay.
Old 28-11-2010, 11:04 PM
lamhuan lamhuan is offline
Chân ướt chân ráo

Cho em cám ơn bác Admin nhiều nha. Vậy em có thể gọi Sequence Valve là NC valve được phải không anh? Hy vọng có cơ hội được trao đổi thêm với các anh nha!
Thân
Old 19-01-2014, 09:49 AM
kennyji kennyji is offline
Chân ướt chân ráo

Default valve

em gặp 1 số rắc rối với cách bố trí valve trên cụm valve, nhiều lúc em hay lộn giữa cách bố trí và ký hiệu trên valve
Bác nào có những tấm hình thực của các loại valve cho amatuer em xin
hay lộn quá bác ơi
Old 19-08-2014, 11:48 PM
Vô thường Vô thường is offline
Chân ướt chân ráo

Rất bổ ích với em một sinh viên mới bước vào chuyên ngành. Cảm ơn các bác đã cho em những tài liệu quý giá này
Old 10-03-2015, 12:01 PM
mr.lee_ctm2 mr.lee_ctm2 is offline
Chân ướt chân ráo

Dear các bác!
Các bác có thể cho em hỏi là ở mạch của van tuần tự thì sau khi áp dầu ở nhánh của xilanh B lên trên 50bar thì áp suất ép của cả 2 xilanh A và B sẽ bằng nhau và sẽ cùng tăng nếu áp suất vẫn tiếp tục lên phải không?!
Em mới tìm hiểu về thủy lực nên có gì sau mong các bác giải đáp và nhẹ nhàng cho ạ!
Old 01-04-2015, 02:17 AM
admin admin is offline
Administrator

Thumbs up

Trích:
Nguyên văn bởi mr.lee_ctm2 View Post
Dear các bác!
Các bác có thể cho em hỏi là ở mạch của van tuần tự thì sau khi áp dầu ở nhánh của xilanh B lên trên 50bar thì áp suất ép của cả 2 xilanh A và B sẽ bằng nhau và sẽ cùng tăng nếu áp suất vẫn tiếp tục lên phải không?!
Em mới tìm hiểu về thủy lực nên có gì sau mong các bác giải đáp và nhẹ nhàng cho ạ!
Đúng thế bạn nhé
Old 11-09-2021, 10:54 AM
truongphigtvt truongphigtvt is offline
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi admin View Post
Đúng thế bạn nhé
Xin chào bác Admin
Theo em nghĩ áp suất tối đa của xylanh B là 50bar, còn xy lanh 5 sẽ là 150bar
Trả lời

Tags
bơm thủy lực, hydraulic, pressure valve, reducing valve, sequence valve, thủy lực, van an toàn, van giảm áp

Quuyền Hạn Của Bạn