Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > FAQs > Hỏi nhanh - Đáp gọn

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-10-2012, 12:39 AM
vucuongthai vucuongthai is offline
Chân ướt chân ráo

Default Máy lái tầu thủy: Điều khiển xy lanh lái thủy lực?

Đầu tiên, em xin phép đc nói thẳng, em có 1 vần đề còn khúc mắc không nằm trong lĩnh vực thủy lực nên nếu cảm thấy ko ưng, bác admin có thế del thread này, em ko dám có ý kiến...

Hiện em đang tham gia chế tạo 1 hệ thống máy lái tàu ( chỉ là mô hình thôi ạ ). Cơ cấu của em gồm có 1 van phân phối 4/3 làm việc kiểu ON/OFF điều khiển 2 xylanh thủy lực để quay sectơ lái. Em muốn lắp thêm 1 cảm biến theo dõi góc quay của bánh lái, tín hiệu phản hồi sẽ đc báo về thông qua đồng hồ hiển thị để khi cần, có thế trả lái về vị trí cân bằng, nhưng không biết là nên chọn cảm biến như thế nào, lắp ráp ra làm sao cho hợp lý và rẻ tiền.
Nếu bác nào am hiểu về lĩnh vực này, xin chỉ dạy cho em. Em cảm ơn !

P/S: Xin nhắc lại là vì kinh phí hạn hẹp nên em không thể sử dụng mấy cái van điều khiển vô cấp kiểu như van servo hay van tỷ lệ đâu, chỉ có thể dùng van ON/OFF thôi ạ
Old 14-10-2012, 04:53 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi vucuongthai View Post
Hiện em đang tham gia chế tạo 1 hệ thống máy lái tàu ( chỉ là mô hình thôi ạ ). Cơ cấu của em gồm có 1 van phân phối 4/3 làm việc kiểu ON/OFF điều khiển 2 xylanh thủy lực để quay sectơ lái. Em muốn lắp thêm 1 cảm biến theo dõi góc quay của bánh lái, tín hiệu phản hồi sẽ đc báo về thông qua đồng hồ hiển thị để khi cần, có thế trả lái về vị trí cân bằng, nhưng không biết là nên chọn cảm biến như thế nào, lắp ráp ra làm sao cho hợp lý và rẻ tiền.
Nếu bác nào am hiểu về lĩnh vực này, xin chỉ dạy cho em. Em cảm ơn !

P/S: Xin nhắc lại là vì kinh phí hạn hẹp nên em không thể sử dụng mấy cái van điều khiển vô cấp kiểu như van servo hay van tỷ lệ đâu, chỉ có thể dùng van ON/OFF thôi ạ
Bạn muốn tín hiệu báo về để HIỂN THỊ TRÊN ĐỒNG HỒ thôi hay để LÁI TỰ ĐỘNG?
Old 14-10-2012, 11:49 PM
Chân ướt chân ráo

chỉ cần góc quay của bánh lái được hiển thị trên đồng hồ thôi ạ, việc trả lái sẽ được thao tác bằng tay. Theo như em được biết thì cái rotary angle encoder có thể đảm nhiệm được vấn đề này, nhưng em vẫn ko được rõ lắm về cấu tạo, nguyên lý hoạt động cũng như cách nó kết nối với hệ thống để feedback về khoang lái
Nếu được, mong bác Thợ máy chỉ cho em, hoặc cho em biết 1 số thông tin về tài liệu liên quan. Thanks so much ^_^
Old 17-10-2012, 03:25 PM
Chân ướt chân ráo

Bác Thợ máy đâu rồi? em đợi mãi
Trả lời

Quuyền Hạn Của Bạn