Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Xy lanh thủy lực

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-07-2010, 04:09 PM
hoaphuong hoaphuong is offline
Chân ướt chân ráo

Em la mem mới , xin các bác trả lời ngắn gọn , theo tính toán của các bác thì khi thiết kế 1 em máy ép thuỷ lực nhỏ khoảng 50 tấn , hành trình 500mm . ta cần loại động cơ điện bao nhiêu, bơm thuỷ lực loại gì , xylanh loại gì d=?,D=? dùng loại dầu gì ạ ? tính toán hiệu quả nhất ,dễ mua trên thị trường , giá rẻ !! xin các bác cho công thức tính toán chuẩn nhất
Old 06-07-2010, 10:49 AM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi hoaphuong View Post
Em la mem mới , xin các bác trả lời ngắn gọn , theo tính toán của các bác thì khi thiết kế 1 em máy ép thuỷ lực nhỏ khoảng 50 tấn , hành trình 500mm . ta cần loại động cơ điện bao nhiêu, bơm thuỷ lực loại gì , xylanh loại gì d=?,D=? dùng loại dầu gì ạ ? tính toán hiệu quả nhất ,dễ mua trên thị trường , giá rẻ !! xin các bác cho công thức tính toán chuẩn nhất
Quan trọng là máy ép sử dụng cho mục đích gì? Ngoài lực ép còn liên quan đến tốc độ, thời gian, cữ hành trình, kiểu điều khiển, thời gian khấu hao sử dụng máy, kích thước bố trí máy... thì mới trả lời về giá được.

Chẳng có khái niệm NGON - BỔ - RẺ đâu. Hehe

Chỗ tôi vừa chế một cái máy ép 20 tấn kích thước 2x0.9x0.6 mét sử dụng bơm tay, dùng để thực hiện các công việc tháo lắp trong xưởng sửa chữa tổng trị giá dưới 10 triệu.
Old 13-07-2010, 08:22 AM
hoaphuong hoaphuong is offline
Chân ướt chân ráo

Bác hiểu sai ý em rồi , em có nói về giá cả của cái máy ấy đâu , là em nói về cách dựng 1 em máy ép thì cần tính toán thế nào . Đơn giản là ko giới hạn thời gian , cữ hành trình vì điều khiển bằng tay ( mà em máy của Bác nếu dùng động cơ điện thì giá bao nhiêu)
Em trình còi lên rất mong các Bác chỉ bảo
Thanks !!!
Old 13-09-2011, 04:41 PM
luong luong is offline
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi MXD View Post
Trong một vài bài viết em thấy bác Hải-trọc và bác Thợ máy có những bài viết hướng dẫn chi tiết tỉ mỉ thiết kế chọn lựa bơm, motor thủy lực em thấy rất là dễ ứng dụng.
Các bác hướng dẫn em cách thiết kế xy lanh thủy lực với ạ. Em cũng đã hiểu võ vẽ cách tính toán lực ép nhưng vẫn không biết đầy đủ các thông số khác nên gặp rất nhiều lúng túng.
câu hỏi của bạn hay đấy.
tôi xin đưa ra một số gợi ý sau để tham khảo thôi nhé.
-Bạn phải biết được xy lanh làm việc Đẩy hay Kéo thì bạn mới tính được lực và khi đó bạn mới chọn được xy lanh thích hợp.
-bạn phải biết được hành trình, kiểu lắp, áp xuất làm việc,tâm lắp ghép,
-chọn xy lanh không chỉ chọn về lực mà còn tính cả độ cong của cần khi hành trình làm việc dai...................
nếu chỉ là thiết kế xy lanh không thì chỉ có vậy thôi, còn nếu bạn phải thiết kế cả hệ thống thi còn nhiều cái phải hỏi lắm.
Trả lời

Tags
cylinder, hydraulic, hydraulic ram, tính toán xy lanh, thủy lực, xy lanh thủy lực

Quuyền Hạn Của Bạn