Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > KINH NGHIỆM VẬN HÀNH THIẾT BỊ THỦY LỰC > Đấu trường 100

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-06-2010, 12:31 AM
khongchuyen khongchuyen is offline
Hội viên chính thức

Trích:
Nguyên văn bởi Thợ máy View Post
Lưu lượng của tải đương nhiên phải do tải quyết định bạn nhé; không phải do bơm quyết định đâu. Lại lấy ví dụ xe ô tô lùi đít đâm vào tường bê tông. Kể cả bạn thốc ga lên thật cao thì xe của bạn sau khi đâm vào bờ tường (không đổ) cũng đứng chết gí một chỗ chứ có di chuyển được tý nào đâu?
Với trường hợp này của bác do xe đâm vào bờ tường (không đổ), lúc đó tải quá lớn toàn bộ lưu lượng xả qua van an toàn. trường hợp này lưu lượng của tải ĐÚNG là do tải quyết định và thực hiện bằng van an toàn. Nhưng nếu áp suất làm việc không đạt đến giá trị xả của van an toàn thì toàn bộ lưu lượng của bơm sẽ cấp hết đến xylanh chứ. Tôi thử trên máy ép như sau:
- Ép một vật để gây tải trên đầu cần xy lanh, áp lực của tải là 150bar, áp suất van an toàn đặt 200bar, thời gian xy lanh đi hết hành trình là 40s.
- Nếu thay thế bơm cấp lên gấp đôi lưu lượng, cùng tải như thế thì xy lanh đi hết hành trình là 20s.
- Theo như bác nói ở trên khi thay bơm có lưu lượng lớn gấp đôi vào xy lanh vẫn đi hết hành trình là 40s?
Old 23-06-2010, 12:21 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi khongchuyen View Post
Với trường hợp này của bác do xe đâm vào bờ tường (không đổ), lúc đó tải quá lớn toàn bộ lưu lượng xả qua van an toàn. trường hợp này lưu lượng của tải ĐÚNG là do tải quyết định và thực hiện bằng van an toàn. Nhưng nếu áp suất làm việc không đạt đến giá trị xả của van an toàn thì toàn bộ lưu lượng của bơm sẽ cấp hết đến xylanh chứ. Tôi thử trên máy ép như sau:
- Ép một vật để gây tải trên đầu cần xy lanh, áp lực của tải là 150bar, áp suất van an toàn đặt 200bar, thời gian xy lanh đi hết hành trình là 40s.
- Nếu thay thế bơm cấp lên gấp đôi lưu lượng, cùng tải như thế thì xy lanh đi hết hành trình là 20s.
- Theo như bác nói ở trên khi thay bơm có lưu lượng lớn gấp đôi vào xy lanh vẫn đi hết hành trình là 40s?
Không có gì khó hiểu ở đây cả. Nếu xe đã chạm đít vào tường mà ga mạnh lên, tức là lưu lượng của bơm được tăng lên, nhưng xe Không thể đi được nên áp suất dầu bị cản lại trong mạch => Áp suất tăng lên và xả qua hết valve an toàn (nếu có - trong trường hợp không có valve an toàn thì bơm không cấp được dầu lên mạch đâu nhé).

Trường hợp ví dụ máy ép của bạn, phải lưu ý áp suất 150 bar là áp suất sinh công có ích để làm biến dạng, chuyển dịch tải của bạn nhé. Giả sử bạn tiếp tục nén, áp suất sẽ tăng lên và tốc độ ép sẽ chậm dần đi, kể cả khi bạn tăng gấp đôi lưu lượng. Đến khi áp suất phản kháng của tải lên đến 200 bar thì bạn không thể ép được đi thêm một mm nào nữa vì toàn bộ dầu đã xả qua valve an toàn 200 bar rồi.
Old 19-10-2010, 12:04 PM
qcuonghtp qcuonghtp is offline
Chân ướt chân ráo

Trích:
Bon chen với ADMIN, tôi cũng xin ra một bài đố, nhưng dễ thôi , để mời các bạn tham gia.

Chúng ta có một hệ thống thủy lực đơn giản như hình vẽ dưới đây:

Câu hỏi:
1- Valve áp suất đặt ở giá trị 200 bar, đồng hồ đo áp chỉ ở giá trị 150 bar và xy lanh thủy lực chạy hết hành trình trong vòng 40 giây. Nếu tăng áp suất của valve an toàn lên 250 bar thì xy lanh sẽ chạy hết hành trình trong vòng bao nhiêu lâu?
2- Nếu dầu thủy lực bị nóng sau một thời gian làm việc ngắn thì nguyên nhân chủ yếu nhất sẽ ở đâu?

Giải thưởng cũng giống như ở bài 1 dành cho bạn nào trả lời đúng và nhanh nhất sẽ được lấy từ ADMIN
Cho em bon chen tra lời thử nha bác chủ thớt:
Câu 1 : Bác admin đả trả lời
Câu 2 E xin có y kiên sau,bác không muon dầu bị nóng thì em nghĩ bác nên đổi lại van điều khiển loại tâm xã cho đúng với nhu cầu hơn (loại 3C6 ấy).Hình sơ đồ của bác là loại van tâm đóng (3c2) nên áp lực dầu lúc nao cũng có ạ.Nếu bác dùng van 3c2 nêu trên thì bác phải dùng thêm loại van 2b2 để lúc không sử dụng xylanh thì dầu bơm lên bao nhiêu thi được hồi về giải nhiệt và về lại thùng dầu ạ
Old 08-12-2010, 10:42 PM
dinhkt dinhkt is offline
Hội viên tích cực

Default giải thích nội dung sau

bác thợ máy hiểu như thế nào là truyền động thủy động và truyền động thủy tĩnh. ví dụ minh họa
Old 23-12-2010, 12:34 AM
vuminhquan2007 vuminhquan2007 is offline
Chân ướt chân ráo

Trích:
Bon chen với ADMIN, tôi cũng xin ra một bài đố, nhưng dễ thôi , để mời các bạn tham gia.

Chúng ta có một hệ thống thủy lực đơn giản như hình vẽ dưới đây:

Câu hỏi:
1- Valve áp suất đặt ở giá trị 200 bar, đồng hồ đo áp chỉ ở giá trị 150 bar và xy lanh thủy lực chạy hết hành trình trong vòng 40 giây. Nếu tăng áp suất của valve an toàn lên 250 bar thì xy lanh sẽ chạy hết hành trình trong vòng bao nhiêu lâu?
2- Nếu dầu thủy lực bị nóng sau một thời gian làm việc ngắn thì nguyên nhân chủ yếu nhất sẽ ở đâu?

Giải thưởng cũng giống như ở bài 1 dành cho bạn nào trả lời đúng và nhanh nhất sẽ được lấy từ ADMIN
Sơ đồ nguyên lý thủy lực không đầy đủ thống số. Đố như thế trả lời kiểu gì ? Buồn quá!
thợ máy có phải dân thủy lực không vậy?
Old 29-04-2011, 10:56 AM
dinhkt dinhkt is offline
Hội viên tích cực

Trường hợp 1, bác tính như thế nào mà ra 35,9 s. Không có cơ sở nào cả. vd: đường kính pittong xylanh, độ ma sát.....
Trường hợp 2 bác đưa ra nguyên nhân chưa đầy đủ
Old 29-04-2011, 10:58 AM
dinhkt dinhkt is offline
Hội viên tích cực

Bác nên nhớ áp vận tốc của xylanh phụ thuộc vào lưu lượng nhé!
Trả lời

Tags
bơm thủy lực, nóng dầu thủy lực, thủy lực

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn