Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > KINH NGHIỆM VẬN HÀNH THIẾT BỊ THỦY LỰC > Thủy lực trong công nghiệp

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-10-2011, 09:03 AM
vanhunghui vanhunghui is offline
Chân ướt chân ráo

Default Nâng cửa đập tràn dùng 2 xy lanh bị đi không đều

mình đang tìm hiểu mà thấy nó thường gặp sự cố là hai xylanh lên xuống không đều nhau gây kẹt cửa van.
mình có nghe nói là dùng cách cân bằng theo tầng nhưng không rõ là thế nào cả
các bác ai biết chỉ giùm với
Hình Kèm Theo
Kiểu File : jpg scan0001.jpg (96.8 KB, 61 lần tải)
File Kèm Theo
Kiểu File : dwg sodo_thuyluc_a.dwg (311.3 KB, 54 lần tải)
Old 29-10-2011, 08:03 PM
nhat nhat is offline
Hội viên chính thức

Default Đơn giản

Bạn bỏ chút thời gian xuống gặp anh Lý Thanh Hà - GĐ trung tâm công nghệ cao- Tổng công ty cơ khí thuỷ lợi( Giải Phóng- Hoàng mai- Hà nội- gần cầu Văn Điển) là xong ngay.
Old 31-10-2011, 06:01 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi vanhunghui View Post
mình đang tìm hiểu mà thấy nó thường gặp sự cố là hai xylanh lên xuống không đều nhau gây kẹt cửa van.
mình có nghe nói là dùng cách cân bằng theo tầng nhưng không rõ là thế nào cả
các bác ai biết chỉ giùm với
Dễ làm và đơn giản rẻ tiền đối với các cửa lớn là bạn dùng hệ thống điện tử theo dõi tốc độ - hành trình thò/thụt của xy lanh để so sánh độ lệch giữa 2 cửa rồi sử dụng phương án bù/trừ lưu lượng cấp vào mỗi xy lanh.
Old 03-11-2011, 11:23 AM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi Thợ máy View Post
Dễ làm và đơn giản rẻ tiền đối với các cửa lớn là bạn dùng hệ thống điện tử theo dõi tốc độ - hành trình thò/thụt của xy lanh để so sánh độ lệch giữa 2 cửa rồi sử dụng phương án bù/trừ lưu lượng cấp vào mỗi xy lanh.
Tôi có phương án đơn giản hơn, giá lại cực rẻ, độ tin cậy cao nữa chứ.

Dùng một cảm biến nghiêng (Tilt sensor thường gọi nôm na là công tắc thủy ngân), chế tạo bộ cảm biến nghiêng có 2 đầu ra điều khiển 2 van điện từ (solenoid valve) cấp cho 2 xy lanh riêng biệt.

Khi cửa van cân bằng thì cả 2 đầu ra của bộ cân bằng có điện cấp cho cả 2 van điện từ.

Khi bị cửa van bị nghiêng lệch về bên nào thì đầu ra bên ấy của bộ cân bằng sẽ mất điện, chỉ còn 1 đầu ra bên còn lại cấp điện cho 1 van điện từ để chỉnh lại cho cân bằng.

Bộ cân bằng này tôi đã thực hiện rồi ( dùng để chỉnh tự động cho rô bốt ép cọc, máy khoan cọc nhồi, có yêu cầu còn khó hơn nữa là phải cân bằng cả 2 trục nữa cơ chứ không phải chỉ 1 trục như bài toán này ), góc nghiêng cho phép có thể chỉnh được. Giá cả bộ (bao gồm luôn cả cảm biến) chỉ vài trăm ngàn (chưa tới một triệu VN đồng).

Cảm biến góc nghiêng rất đa dạng, tha hồ chọn. Hình một số loại cảm biến nghiêng đây.

Hình mạch điện của bộ cân bằng đây, bộ cân bằng này còn có thể đưa ra màn hình hiển thị góc nghiêng thực tế nữa cơ.

Mạch thực tế.

thay đổi nội dung bởi: LẠC HẬU, 03-11-2011 lúc 02:33 PM.
Old 04-11-2011, 07:48 AM
Haitroc Haitroc is offline
Hội viên tích cực

@ Lạc Hậu: Hay quá, thế mà em không nghĩ ở VN dễ mua mà lại rẻ nữa. Bác có loại nào tín hiệu ra là mA không?
Old 04-11-2011, 08:53 AM
HoangCKTC HoangCKTC is offline
Hội viên chính thức

Em cũng có 1 vấn đề tương tự như trên, bác Lachau hay xem hộ em theo link bên dưới với. Thanks!
http://www.hydraulics.vn/forum/showthread.php?t=674
Old 05-11-2011, 12:02 PM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi Haitroc View Post
@ Lạc Hậu: Hay quá, thế mà em không nghĩ ở VN dễ mua mà lại rẻ nữa. Bác có loại nào tín hiệu ra là mA không?
Muốn tín hiệu ra là mA cũng có, giá rẻ như vậy là bởi Bộ cân bằng ấy tớ tự thiết kế-sản xuất mà .

Nói chính xác là tớ hướng dẫn cho nhân viên của tớ làm chứ tớ cũng chả có thì giờ trực tiếp làm.
Old 06-11-2011, 11:33 PM
nhat nhat is offline
Hội viên chính thức

Default em góp tý nhé

Bác LẠC HẬU ạ : công nghệ dùng cảm biến góc nghiêng xem ra khó ứng dụng trong trường hợp này
1. năm 2008 : em đã sử dụng thử cho máy rung đúc cống khẩu độ giữa hai xi lanh là 2360mm ,yêu cầu độ lệnh hành trình < 6 mm. kết quả sau khi thử thì khi có tín hiệu để đóng mở van độ lệch là 10-12mm . do đó máy không sử dụng được
2.Cửa cung Việt nam đa số là cửa cung 15m ( cái này hình như ăn cắp ở đâu đấy - hihi). Chắc là độ lệch sẽ cao đấy - hính như là 60 mm vì em nhớ là cửa đập lắp gioăng củ tỏi 60 mm thì phải .
Old 09-11-2011, 11:37 AM
minhkhoa.vp minhkhoa.vp is offline
Chân ướt chân ráo

Thủy điện KRONG-HNANG tôi nhớ ngày xưa còn làm cho a LINH có động đến vụ này.thế bạn VANHUNGHUI là người của cty cp công nghệ công nghiệp INTEC ah?công ty dạo này có gì thay đổi không, cần gì phải hỏi LÝ THANH HÀ cũng chỉ tầm thường thôi hỏi a NGỌC LINH tổng giám đốc đó nếu bạn ko phải là người cty minh cho số nè :0903499699
Chúc thành công.
Old 09-11-2011, 07:59 PM
nhat nhat is offline
Hội viên chính thức

Default góp ý với minhngoc.vp

Nhật vô phép góp ý với Bác minhngoc.vp một chút :
1/ Ở đấy là diễn đàn có tính chất giao lưu học hỏi hoặc giúp nhau, có thể chỉ những nơi có thể giúp được để rút ngắn thời gian hoặc đỡ vất vả cho anh em cùng nghề - chứ không phải chỗ chiến đấu phân thứ hạng nhé
2/Vô phép Bác nếu Nhật nói làm Bác không vừa lòng thì Bác bỏ quá nhé- tính Nhật nó thế
Trả lời

Quuyền Hạn Của Bạn