Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > KINH NGHIỆM VẬN HÀNH THIẾT BỊ THỦY LỰC > Chuyện kể ở đại đội

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-05-2010, 10:09 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Default Tem bơm nói lên điều gì???

Trên thân các bơm/motor quan trọng hầu hết đều có gắn một miếng kim loại nhỏ. Nó chứa đựng các thông số quan trọng như một bản giấy khai sinh cho bơm/motor này. Thông thường nó sẽ bao gồm các thông tin như sau:
1- Tên/địa chỉ nhà sản xuất thiết bị hoặc nhà sản xuất gốc.
2- Model/Type (mã hiệu) của thiết bị: Thông số này thường được biểu hiện bằng các chữ cái kết hợp với con số.
3- Số hiệu chế tạo (Serial number hoặc Material number): Đối với các nhà sản xuất lớn, số hiệu chế tạo - thường bằng dãy các con số - sẽ cho biết đầy đủ các thông số cài đặt ban đầu của bơm. Ví dụ như: Kiểu bơm - áp suất đặt của các valve gắn trên bơm - các option của bơm - kiểu ghép nối - thiết bị được bán/gắn cho nhà chế tạo máy nào - loạt chế tạo - ....
4- Các thông số khác như: Chiều quay, loại dầu sử dụng, thời gian chế tạo hoặc/và các mã vạch nhận dạng...

Minh họa tem bơm Rexroth:

Tem motor Sauer-Danfoss:

Tem motor Linde:

Vì vậy, hãy ghi chép TOÀN BỘ các thông số trên tem (nameplate) này và lưu trữ nó một cách cẩn thận. Khi cần phải sửa chữa - bảo dưỡng hoặc gặp sự cố, hãy thông báo cho các đơn vị sửa chữa thủy lực biết các thông số này. Nó sẽ giúp ích cho công việc xử lý sự cố một cách nhanh chóng và dễ dàng hơn nhiều.
Old 18-05-2010, 01:22 PM
MXD MXD is offline
Hội viên chính thức

Thế nếu em muốn bác sửa cho em cái bơm thì em phải đọc tuốt cho bác cái tem này à? trong trường hợp mà em không thấy các "lắc" này thì chịu chết luôn hả bác????
Old 21-05-2010, 12:27 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi MXD View Post
Thế nếu em muốn bác sửa cho em cái bơm thì em phải đọc tuốt cho bác cái tem này à? trong trường hợp mà em không thấy các "lắc" này thì chịu chết luôn hả bác????
Có tem máy là nhất vì có thể dễ dàng hiểu được các thông số kỹ thuật của nó. Nếu không còn thì bạn nên chụp ảnh tứ phía, đo đạc một số kích thước và báo cho bên này. Đa số là biết nó là bơm như thế nào.
Old 03-12-2010, 11:49 AM
tdc tdc is offline
Chân ướt chân ráo

Default phuong an C

Nếu cả hai cách trên mà vẫn bị từ chối dịch vụ thì tốt nhất là chở bơm đến tận nơi
Old 03-10-2011, 04:11 PM
MrNTB MrNTB is offline
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi MXD View Post
Tường hợp mất thì phải chịu thôi chứ còn bác nên ghi lại khi mua đồ tra part nó nhanh ,em có mấy vụ mất tem lấy thước đo đi tìm đồ hụt cả hơi mà vác mẫu đi so sánh thì mệt vì cồng kềnh
Trả lời

Tags
linde, rexroth, sauer-danfoss, tem bơm, tem mác máy

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn