Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Motor thủy lực

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 25-11-2009, 12:29 AM
tiamo129 tiamo129 is offline
Junior Member

Smile so sánh motor thủy lực và động cơ điện???

mình hiểu đơn giản như thế này, để motor thủy lực có thể hoạt động được thì cần phải có một dòng chất lỏng( dầu) có áp cao chảy qua mà để có thì thường phải dùng bơm thủy lực mà để bơm chạy thì lại phải có động cơ điện. như vậy tại sao ko dùng luôn động cơ điện có phải đỡ tổn hao E ko?

việc dùng động cơ thủy lực có những ưu điểm gì hơn so với động cơ điện? các bạn có thể làm một phép so sánh cơ bản cho mình được ko? ( dễ thay đổi tốc? đkhiển êm?....)

cám ơn các bạn nhiều
Old 25-11-2009, 12:33 PM
admin admin is offline
Administrator

Câu hỏi của bạn đã được trao đổi trong mạch này. Tôi quote lại phần viết của bác Haitroc để bạn tham khảo nhé.

"Theo tôi motor thủy lực có các lợi thế hơn so với động cơ điện (truyền thống) ở các điểm như sau:

1- Mô-men khởi động và chống quá tải tốt.
2- Điều chỉnh tốc độ dễ dàng và không quá đắt.
3- Kết cấu lắp đặt nhỏ gọn hơn khi so sánh ở cùng một công suất.
4- Làm việc ở các môi trường khắc nghiệt hơn: Dầu, ngập nước, phòng nổ...

Thực tế hiện nay nhờ các công nghệ điều khiển điện DC (bộ biến tần, động cơ điện DC) nên lợi thế số 2 của motor thủy lực không còn nữa. Tuy nhiên, xét về giá thành thì động cơ DC vẫn còn cao, hy vọng khoảng 5-7 năm nữa chúng ta có thêm nhiều lựa chọn cho hệ thống của mình.

Nói về nhược điểm thì motor thủy lực có nhược điểm rõ nhất là chi phí hoạt động và bảo trì tương đối lớn, kết cấu phức tạp khó sửa chữa, thay thế và hiệu suất sử dụng hệ bơm - motor thủy lực thấp (~70% max)."
Trả lời

Quuyền Hạn Của Bạn