Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Bơm thủy lực

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-09-2014, 08:49 PM
yeutritue yeutritue is offline
Chân ướt chân ráo

Default đặc tính tải bơm

Chào mọi người! Mọi người ai biết chỉ e làm sao để xây dựng được đặc tính của bơm thủy lực G20 Haldex như hình dưới

Đây là các thông số kỹ thuật của bơm G20:
Công suất lớn nhất: 57 KW
Lưu lượng lớn nhất: 117.3 l/min
Thể tích buồng công tác: 43cm3
Áp suất dầu lớn nhất : 276 kgf/cm2
Tốc độ quay (làm việc) của trục bơm nhỏ nhất: 600 r/min
Tốc độ quay của trục bơm lớn nhất cho phép (quay không tải): 3000 r/min
Em không hiểu là sao công suất và lưu lượng lại không phải là hàm bậc nhất của số vòng quay, theo như công thức: Q=n.V/1000 với V là thể tích công tác
N=p.Q/60.
Ai có thể giải thích giúp và chỉ e cách xây dung được đường đặc tính như vậy. E cám ơn!
Hình Kèm Theo
Kiểu File : jpg Capture.jpg (17.3 KB, 1 lần tải)
Old 01-10-2014, 10:34 AM
levietanh levietanh is offline
Hội viên chính thức

Mình hỏi bạn một chút:
- Theo bạn tại sao vòng quay của bơm nhỏ nhất là 600r/min ? ví dục 300 r/min thì khi đó lưu lượng bơm thế nào? Còn về số vòng quay lớn nhất là 3000 thì dễ giải thích rồi.
- Bạn biết là khi bơm quay thì dầu sẽ chạy từ cửa hút ra cửa đẩy , vậy có thể có một lượng dầu nào đó có thể chạy ngược từ cửa đẩy (bên cao áp) sang cửa hút (bên thấp áp ) qua các khe hở cơ khí trong bơm không?
Nếu bạn giải thích được 2 câu hỏi trên thì mình nghĩ bạn đã tìm được câu trả lời rồi đó.
Chuyên cung cấp , sửa chữa, bảo dưỡng các thiết bị và hệ thống thủy lực, khí nén của NACHI & SMC, thiết bị dẫn hướng, con trượt, vít me... của THK. Ngoài ra còn sửa chữa mọi vấn đề liên quan đến hộp số tự động của Alison lắp trên các xe máy công trình, xe MẸC, AUDI, Tank của Mỹ và EU.
www.dpsvietnam.com
Mr: Việt Anh - 0988 906 963
Old 01-10-2014, 12:04 PM
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi levietanh View Post
Mình hỏi bạn một chút:
- Theo bạn tại sao vòng quay của bơm nhỏ nhất là 600r/min ? ví dục 300 r/min thì khi đó lưu lượng bơm thế nào? Còn về số vòng quay lớn nhất là 3000 thì dễ giải thích rồi.
- Bạn biết là khi bơm quay thì dầu sẽ chạy từ cửa hút ra cửa đẩy , vậy có thể có một lượng dầu nào đó có thể chạy ngược từ cửa đẩy (bên cao áp) sang cửa hút (bên thấp áp ) qua các khe hở cơ khí trong bơm không?
Nếu bạn giải thích được 2 câu hỏi trên thì mình nghĩ bạn đã tìm được câu trả lời rồi đó.
Thứ nhất 600r/min là thong số của nhà sản xuất. Theo mình nghĩ phải quay với tốc độ như vậy lưu lượng dầu mới đủ để tạo áp suất làm việc.
Thứ 2 dầu có thể tổn that từ bên cao áp sang thấp áp qua các khe hở, hơn nữa dầu chảy trong bơm không phải chảy tầng mà còn chảy rối nên hiệu suất của bơm giảm dần theo số vòng quay
Tuy nhiên với thông số như nhà sx cho vậy mình muốn xây dựng được đồ thị như trên cơ.
Old 06-10-2014, 11:41 AM
levietanh levietanh is offline
Hội viên chính thức

OK, bạn nói rất đúng. Như vậy bạn chắc chắn giải thích được vấn đề bạn hỏi rồi phải không!
Chuyên cung cấp , sửa chữa, bảo dưỡng các thiết bị và hệ thống thủy lực, khí nén của NACHI & SMC, thiết bị dẫn hướng, con trượt, vít me... của THK. Ngoài ra còn sửa chữa mọi vấn đề liên quan đến hộp số tự động của Alison lắp trên các xe máy công trình, xe MẸC, AUDI, Tank của Mỹ và EU.
www.dpsvietnam.com
Mr: Việt Anh - 0988 906 963
Old 09-10-2014, 09:24 AM
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi levietanh View Post
OK, bạn nói rất đúng. Như vậy bạn chắc chắn giải thích được vấn đề bạn hỏi rồi phải không!
Giải thích là như vậy, nhưng e muốn xây dựng chính xác đường đặc tính đó cơ. )
Old 11-10-2014, 09:49 AM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi yeutritue View Post
Đây là các thông số kỹ thuật của bơm G20:
Công suất lớn nhất: 57 KW
Lưu lượng lớn nhất: 117.3 l/min
Thể tích buồng công tác: 43cm3
Áp suất dầu lớn nhất : 276 kgf/cm2
Tốc độ quay (làm việc) của trục bơm nhỏ nhất: 600 r/min
Tốc độ quay của trục bơm lớn nhất cho phép (quay không tải): 3000 r/min
Em không hiểu là sao công suất và lưu lượng lại không phải là hàm bậc nhất của số vòng quay, theo như công thức: Q=n.V/1000 với V là thể tích công tác
N=p.Q/60.
Ai có thể giải thích giúp và chỉ e cách xây dung được đường đặc tính như vậy. E cám ơn!
Nếu bỏ qua giá trị hiệu suất (cơ khí và thể tích) thì Lưu lượng & công suất là tỷ lệ thuận với tốc độ quay như bạn đã liệt kê ở phía trên.

Nếu có tính đến các giá trị hiệu suất này thì đồ thị Q-N không còn hoàn toàn tuyến tính và chạy song song với nhau nữa như đồ thị của bạn thôi.
Old 12-10-2014, 07:28 AM
Chân ướt chân ráo

Trích:
Nguyên văn bởi admin View Post
Nếu bỏ qua giá trị hiệu suất (cơ khí và thể tích) thì Lưu lượng & công suất là tỷ lệ thuận với tốc độ quay như bạn đã liệt kê ở phía trên.

Nếu có tính đến các giá trị hiệu suất này thì đồ thị Q-N không còn hoàn toàn tuyến tính và chạy song song với nhau nữa như đồ thị của bạn thôi.
bạn nói đúng lắm, nhưng mình không rõ các chế độ đó hiệu suất thay đổi thế nào? Đây là tài liệu từ hãng, nhưng mình không xác định được. Bạn nếu biết chỉ mình với. Bơm G20 nhé! Cám ơn bạn.
File Kèm Theo
Kiểu File : pdf haldex_1.pdf (1.29 MB, 24 lần tải)
Trả lời

Quuyền Hạn Của Bạn