Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Motor thủy lực

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 22-10-2013, 08:26 PM
congvan1491 congvan1491 is offline
Chân ướt chân ráo

Default chọn motor thủy lực tạo momen xoắn lớn

các sư huynh ơi cho em hỏi.
em đang có một bài toán yêu cầu cần chọn một motor thủy lực có công suất là 10kW, momen cản quay tới 4730 Nm . em có chọn một động cơ bánh răng có công suất 16kW làm việc ở áp suất 172bar , nhưng trong bảng tra nó có nghi là momen động cơ max chỉ 370Nm thui. Em không rõ cái momen đó là momen gi của động cơ. vậy động cơ này có phù hợp với bài toán của em không ?, nếu chọn lại thì nên chọn loại motor với nào có yêu cầu nhỏ gọn mà tạo được momen lớn ?
em xin cảm ơn !
Old 25-10-2013, 10:35 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi congvan1491 View Post
các sư huynh ơi cho em hỏi.
em đang có một bài toán yêu cầu cần chọn một motor thủy lực có công suất là 10kW, momen cản quay tới 4730 Nm . em có chọn một động cơ bánh răng có công suất 16kW làm việc ở áp suất 172bar , nhưng trong bảng tra nó có nghi là momen động cơ max chỉ 370Nm thui. Em không rõ cái momen đó là momen gi của động cơ. vậy động cơ này có phù hợp với bài toán của em không ?, nếu chọn lại thì nên chọn loại motor với nào có yêu cầu nhỏ gọn mà tạo được momen lớn ?
em xin cảm ơn !
Yêu cầu của bạn:
T = 4730 Nm
P = 10 kW
p = 172 bar (max)

P = T*n/9549 nên n = 20 vòng/phút

Với motor tốc độ quay thấp như vậy bạn không nên (thể) sử dụng motor bánh răng.

Bạn nên chọn motor hình sao (star motor) có lưu lượng riêng khoảng 1800 ccm/rev.
Old 25-10-2013, 10:43 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi congvan1491 View Post
... nếu chọn lại thì nên chọn loại motor với nào có yêu cầu nhỏ gọn mà tạo được momen lớn ?
em xin cảm ơn !
Nếu yêu cầu kết cấu nhỏ gọn và có mô men lớn thì tôi sẽ sử dụng:
- Tăng áp suất làm việc x2 hoặc và kết hợp với HGT hành tinh có tỷ số truyền lớn.
- Sử dụng motor hướng kính kiểu vành cam (radial pison motor cam ring type).
Old 28-10-2013, 11:31 AM
congvan1491 congvan1491 is offline
Chân ướt chân ráo

em cảm ơn !
Em đang tìm loại motor kết hợp với HGT hành tinh có tỷ số truyền lớn như anh nói, mà em tìm hoài không có loại Motor thủy lực đó. Anh có catalogue nào nói về loại motor này không, cho em xin với ạ
Trả lời

Quuyền Hạn Của Bạn