Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Valve điều khiển: Valve áp suất - valve lưu lượng - Valve chia dòng

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-12-2011, 11:53 PM
vanhunghui vanhunghui is offline
Chân ướt chân ráo

Default Van một chiều 4 cửa

Trên sơ đồ thủy lực mình thấy có cái van một chiều 4 cửa No.45
đường dầu màu hồng này điều khiển mở van một chiều và tiếp tục đi vào khoang đuôi xy lanh. Mình không biết kết cấu của nó như thế nào cả mong các bác chỉ giúp.
File Kèm Theo
Kiểu File : dwg sodo thuyluc.dwg (199.5 KB, 110 lần tải)
Old 10-12-2011, 10:30 AM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi vanhunghui View Post
Trên sơ đồ thủy lực mình thấy có cái van một chiều 4 cửa No.45
đường dầu màu hồng này điều khiển mở van một chiều và tiếp tục đi vào khoang đuôi xy lanh. Mình không biết kết cấu của nó như thế nào cả mong các bác chỉ giúp.
Các đường thủy lực màu hồng ấy đâu có "..tiếp tục đi vào khoang đuôi xy lanh.." !! Cậu xem kỹ lại. Một đường là để "..điều khiển mở van một chiều..", đường còn lại là để dầu rò rỉ có đường thoát về thùng chứa.

Tài liệu chi tiết của nó TẢI Ở ĐÂY

Ký hiệu nó đây:

Old 11-12-2011, 10:07 AM
vanhunghui vanhunghui is offline
Chân ướt chân ráo

Cảm ơn bác Lạc hậu đã quan tâm!
Theo tài liệu họ ghi " khi hạ cửa, xy lanh duỗi ra, dầu từ khoang có cần chảy về đuôi qua van một chiều có điều khiển phụ; Lượng dầu đó sẽ không đủ và được bổ sung từ động cơ qua đường ống 16mm, van một chiều điền đầy vào khoang đuôi xy lanh." Em thắc mắc là nó sẽ đi qua van No.45 như thế nào?
Old 12-12-2011, 01:16 AM
levietanh levietanh is offline
Hội viên chính thức

Trích:
Nguyên văn bởi vanhunghui View Post
Cảm ơn bác Lạc hậu đã quan tâm!
Theo tài liệu họ ghi " khi hạ cửa, xy lanh duỗi ra, dầu từ khoang có cần chảy về đuôi qua van một chiều có điều khiển phụ; Lượng dầu đó sẽ không đủ và được bổ sung từ động cơ qua đường ống 16mm, van một chiều điền đầy vào khoang đuôi xy lanh." Em thắc mắc là nó sẽ đi qua van No.45 như thế nào?
He he, xin phép bác Lạc hậu cho em múa Rìu qua mắt thợ tí. Nếu e nói có gì sai mong bác bỏ quá cho nhé.
@ vanhunghui : Về con van No.45 bác lạc hậu nói và đưa sơ đồ minh họa chính xác rồi. Còn điều bạn thắc mắc nó lại nằm trong sơ đồ tổng thể. Đó nếu bạn để ý thì bạn sẽ thấy không phải ngẩu nhiên trên đường hồi dầu về người ta lại lắm thêm 1 con van 23 có cracking pressure là 5 bar và 1 con van nữa là van 17 . Điều này được giải thích như sau:
- Đúng như bạn nói đó khi cần hạ xuống thì dầu từ khoang có cần chảy về đuôi qua van một chiều có điều khiển phụ. Van 1 chiều này chính là van 45, khi đó nó sẽ được kích mở bằng áp suất của bơm số 2 đi qua cửa B của van 22 tới đường điều khiển x (đường bạn tô hồng) để mở van 45 sẽ làm cho dầu từ phía có cán chảy sang phía đuôi xilanh làm cho cửa hạ xuống. Nhưng vấn đề là dầu bên phía cán sẽ không đủ để điền đầy dầu bên phía đuôi xi lanh như bạn nói. Vậy nó lấy dầu từ đâu để điền đầy? Đó là quá chinh mở van 45 diễn ra rất nhanh và lượng dầu để mở van 45 rất ít (coi như không đáng kể) mà bơm 2 vẫn tiếp tục chạy sẽ làm áp suất tăng lên , khi đó dầu sẽ đủ áp suất đi qua van 25. Sau khi đi qua van 25 bạn thấy dầu sẽ đi về về đâu? Chắc chắn không thể qua được van 17 rồi vì van 17 là van 1 chiều. Còn 2 đường còn lại đó là qua van 23 về thùng hoặc đi lên phía trên vào đuôi xi lanh. Theo nguyên tắc thì thủy lực , điện , khí nén hay con người thì đường nào dể nó đi. Vì lúc này xilanh đang đi xuống nên đi lên vào đuôi xi lanh sẽ dể hơn là phải thắng áp suất 5 bar của van 23 về thùng rồi.
Nói thêm nữa là tại sao người ta phải làm thêm van 17 đó là phòng trường hợp dầu từ bơm cũng không cấp kịp để điền đầy xilanh thì lúc đấy khoảng trống trong xilanh sẽ tao chân không hút dầu từ thùng qua van 17 để bổ sung vào. (Đây cũng là cách để người ta tiết kiệm chi phí vì khi đó bơm số 2 không cần bơm lưu lượng lớn ---> bơm nhỏ hơn --> giá thành rẻ hơn)
Nói vậy chắc bạn đã rõ rồi nhỉ? Nếu còn gì thắc mắc nữa thì có thể gọi cho tôi theo số : 0988 906 963 nhé. Chứ gõ tiếp nữa mỏi tay lắm. Chúc bạn thành công!
Old 16-12-2011, 04:14 PM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi levietanh View Post
He he, xin phép bác Lạc hậu cho em múa Rìu qua mắt thợ tí. Nếu e nói có gì sai mong bác bỏ quá cho nhé.
@ vanhunghui : Về con van No.45 bác lạc hậu nói và đưa sơ đồ minh họa chính xác rồi. Còn điều bạn thắc mắc nó lại nằm trong sơ đồ tổng thể.

Đó nếu bạn để ý thì bạn sẽ thấy không phải ngẩu nhiên trên đường hồi dầu về người ta lại lắm thêm 1 con van 23 có cracking pressure là 5 bar và 1 con van nữa là van 17 . Điều này được giải thích như sau:

- Đúng như bạn nói đó khi cần hạ xuống thì dầu từ khoang có cần chảy về đuôi qua van một chiều có điều khiển phụ. Van 1 chiều này chính là van 45, khi đó nó sẽ được kích mở bằng áp suất của bơm số 2 đi qua cửa B của van 22 tới đường điều khiển x (đường bạn tô hồng) để mở van 45 sẽ làm cho dầu từ phía có cán chảy sang phía đuôi xilanh làm cho cửa hạ xuống.

Nhưng vấn đề là dầu bên phía cán sẽ không đủ để điền đầy dầu bên phía đuôi xi lanh như bạn nói. Vậy nó lấy dầu từ đâu để điền đầy? Đó là quá chinh mở van 45 diễn ra rất nhanh và lượng dầu để mở van 45 rất ít (coi như không đáng kể) mà bơm 2 vẫn tiếp tục chạy sẽ làm áp suất tăng lên , khi đó dầu sẽ đủ áp suất đi qua van 25. Sau khi đi qua van 25 bạn thấy dầu sẽ đi về về đâu?

Chắc chắn không thể qua được van 17 rồi vì van 17 là van 1 chiều. Còn 2 đường còn lại đó là qua van 23 về thùng hoặc đi lên phía trên vào đuôi xi lanh. Theo nguyên tắc thì thủy lực , điện , khí nén hay con người thì đường nào dể nó đi. Vì lúc này xilanh đang đi xuống nên đi lên vào đuôi xi lanh sẽ dể hơn là phải thắng áp suất 5 bar của van 23 về thùng rồi.

Nói thêm nữa là tại sao người ta phải làm thêm van 17 đó là phòng trường hợp dầu từ bơm cũng không cấp kịp để điền đầy xilanh thì lúc đấy khoảng trống trong xilanh sẽ tao chân không hút dầu từ thùng qua van 17 để bổ sung vào. (Đây cũng là cách để người ta tiết kiệm chi phí vì khi đó bơm số 2 không cần bơm lưu lượng lớn ---> bơm nhỏ hơn --> giá thành rẻ hơn)

Nói vậy chắc bạn đã rõ rồi nhỉ? Nếu còn gì thắc mắc nữa thì có thể gọi cho tôi theo số : 0988 906 963 nhé. Chứ gõ tiếp nữa mỏi tay lắm. Chúc bạn thành công!
Câu trả lời "QUÁ CHUẨN CHẢ CÓ CHỖ NÀO ĐỂ CHỈNH".

Chỉ xin phụ họa một tí:

1/- Cái van số 25 là rất quan trọng. Tên gọi của nó là "VAN TUẦN TỰ (Sequence valve)" đã có bài viết trong diễn đàn này. Đường dẫn ở đây. Cần lưu ý áp suất cài đặt của van này.

2/- Về cái van một chiều số 17, trong sơ đồ của bạn "VANHUNGHUI" có ghi chú rõ là : "ĐƯỜNG DẦU TỰ HÚT KHI HẠ CỬA BẰNG BƠM TAY".

3/- Mạch thủy lực đóng mở cửa van cung này y như nguyên mẫu (thậm chí còn bỏ bớt) trong TCVN 8300-2009 của Tiêu chuẩn Việt Nam về : "CÔNG TRÌNH THỦY LỢI – MÁY ĐÓNG MỞ KIỂU XI LANH THỦY LỰC – YÊU CẦU KỸ THUẬT TRONG THIẾT KẾ, LẮP ĐẶT, NGHIỆM THU, BÀN GIAO" phần Phụ lục A - Mục A4 - trang 28. Nên còn nhiều sai xót, thí dụ như chưa có thiết kế xử lý vấn đề đồng tốc 2 xy lanh của cửa van.. !!! TẢI TCVN 8300-2009 Ở ĐÂY

thay đổi nội dung bởi: LẠC HẬU, 16-12-2011 lúc 04:53 PM.
Old 24-08-2013, 04:18 PM
longbosch longbosch is offline
Chân ướt chân ráo

Thưa bác Lạc Hậu và các thành viên
em mới tham gia diễn đàn nên hôm nay mới có dịp đọc bài này, vì kiến thức còn non kém, lại có chút đam mê thuỷ lực, nên nhờ bác giải đáp thắc mắc mà em không hiểu được
trong TCVN8300-2009 có bản vẽ về hệ thống thuỷ lực đóng mở cửa cung có cụm chức năng đồng bộ 62 nhưng đọc mãi không hiểu nó hoạt động như thế nào, đồng bộ cho hành trình lên xuống hay giữa hai xi lanh
cảm ơn anh em
Old 03-08-2014, 10:17 PM
nganhthuyluc nganhthuyluc is offline
Hội viên chính thức

Em đã đọc kỹ bài viết của bác levietanh, bác cho em hỏi là khi bơm 2 tăng áp, dầu sẽ đủ áp suất đi qua van 25 rồi đi lên phí trên vào đuôi xilanh. Vậy khi đó đường rò rỉ của van một chiều có điều khiển 45 sẽ nối với đường cao áp đúng không ạ. Nhưng theo catalogue của loại van này thì đường rò rỉ phải về thùng. Như vậy sẽ có ảnh hưởng gì đến hoạt động của van 45 này không?
Nhân tiện đây em muốn hỏi các bác về nguyên lý hoạt động của bộ nguồn tương tự của chủ thớt, nhưng em không hiểu tại sao cả hai van 15.2 và 15.1 đều là van một chiều có điểu khiển. Em nghĩ van 15.1 chỉ là van một chiều thông thường đúng không ạ? Hay có gì nhầm lẫn ở đây? Mong các bác chỉ giáo!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn