Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Valve điều khiển: Valve áp suất - valve lưu lượng - Valve chia dòng

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-12-2009, 08:43 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Đúng rồi bác ạ. Tuy nhiên đối với valve tay gạt thường thì giá trị chia không chính xác đâu => Phải dùng valve tỷ lệ thì OK ngay.
Old 04-01-2010, 11:09 PM
NTH NTH is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi MXD View Post
Em móc cái này lên để hỏi mấy anh về việc điều chỉnh lưu lượng qua van chia phân phối.
Giả sử em sử dụng một thớt van chia phân phối loại 3 tay gạt cơ. Khi em mở hết cỡ tay gạt thì lưu lượng dầu lớn nhất cho nên xy lanh chạy nhanh nhất đúng không ạ. Trong trường hợp muốn xy lanh chạy chậm lại em sẽ kéo một phần tay van để chỉ cho một lượng dầu nhỏ hơn đi qua xy lanh. Như vậy có được không?
Valve con trượt thông thường có cấu tạo lõi valve dạng bậc, làm kín bằng các bờ vai. Khi bác mở nhiều thì OK, full flow, còn khi bác mở ít tay gạt thì dòng chảy nó có bị thu hẹp dòng chảy lại thật nhưng khe hở hình vành khăn vẫn rất lớn nên dầu vẫn chảy qua ầm ầm nên tiết lưu / điều khiển tốc độ xy lanh không ăn thua đâu.
Old 22-12-2010, 08:05 AM
red ant red ant is offline
Chân ướt chân ráo

Chào các bác và các bạn. Em mới chân ướt chân ráo nhảy vào đây nên còn rất gà, xin cho em được hỏi 1 phát

1.Trên mạch thủy lực của máy ép nhựa (Injection machine) em thấy có 1 valve điện từ mà có thể cho phép đóng khuôn nhanh, chậm, áp thấp và cả áp cao. Mạch thủy lực này được điều khiển bằng PLC. Em vẫn chưa hiểu được làm sao có thể điều chỉnh được như vậy.

2. Khi chúng ta muốn thay đổi giá trị áp lực kẹp hay vận tốc kẹp thì ta thay đổi các giá trị này trên mày hình giao tiếp. Em muốn hỏi về cơ chế và nguyên lý điều khiển kiểu này. Thiết bị hay được dùng ở đây là cái gì ?

Chưa biết nên hỏi nhiều, mong các bác các anh đừng nổi nóng.

Cảm ơn các bác nhiều. Chúc sức khỏe.
Old 22-12-2010, 10:38 AM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi red ant View Post
Chào các bác và các bạn. Em mới chân ướt chân ráo nhảy vào đây nên còn rất gà, xin cho em được hỏi 1 phát

1.Trên mạch thủy lực của máy ép nhựa (Injection machine) em thấy có 1 valve điện từ mà có thể cho phép đóng khuôn nhanh, chậm, áp thấp và cả áp cao. Mạch thủy lực này được điều khiển bằng PLC. Em vẫn chưa hiểu được làm sao có thể điều chỉnh được như vậy.

2. Khi chúng ta muốn thay đổi giá trị áp lực kẹp hay vận tốc kẹp thì ta thay đổi các giá trị này trên mày hình giao tiếp. Em muốn hỏi về cơ chế và nguyên lý điều khiển kiểu này. Thiết bị hay được dùng ở đây là cái gì ?

Chưa biết nên hỏi nhiều, mong các bác các anh đừng nổi nóng.

Cảm ơn các bác nhiều. Chúc sức khỏe.
Không ai nổi nóng đâu bạn ơi. Chưa biết thì hỏi - Chưa giỏi thì học. Không ai đẻ ra cái là Biết Tuốt cả.

Các cái valve trên máy ép nhựa như bạn miêu tả đều là valve thủy lực điện tỷ lệ. Tức là valve thủy lực thay đổi được các thông số làm việc như: Lưu lượng thông qua, áp suất làm việc, áp suất giới hạn... nhờ thay đổi dòng điện cấp vào cuộn điện từ gắn trên valve (thường dùng 2 giá trị 4-20 mA hoặc 0-10 VDC) hoặc các giao thức điều khiển công nghiệp khác. Nhờ vậy các valve thủy lực có thể tương tác với các bộ điều khiển PLC và do đó, rất dễ dàng điều khiển.

Bạn có thể tham khảo một sơ đồ điều khiển đơn giản như hình vẽ dưới đây cho cơ cấu ép trong máy thổi chai của hãng Bosch - CHLB Đức. Bạn cũng có thể tìm đọc các bài viết về valve tỷ lệ có sẵn trong diễn đàn để biết thêm.

Old 27-04-2011, 04:13 PM
dinhkt dinhkt is offline
Hội viên tích cực

bác cho em hỏi đơn vị tính của bơm là cm3/rev, vậy "rev" có nghĩa là gì vậy? có phải là số vòng quay không? cám ơn
Old 27-04-2011, 07:49 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi dinhkt View Post
bác cho em hỏi đơn vị tính của bơm là cm3/rev, vậy "rev" có nghĩa là gì vậy? có phải là số vòng quay không? cám ơn
REV - Viết tắt từ Revolution => Số vòng quay.

/rev = /vòng
Old 14-05-2011, 06:32 PM
hieu.sicom hieu.sicom is offline
Chân ướt chân ráo

Chào bác " thợ máy"
Em vẫn thấy thắc mắc với cụm thiết bị này.
Theo em, có mấy vấn đề không hiểu như thế này
1. Vấn đề nhỏ: hình như cái lò xo trong sơ đồ nằm sai vị trí, nó phải nằm ở bên trái con trượt - nhìn từ màn hình.
2. Cụm van con trượt tự động do áp suất làm việc phản hồi, để mở rộng cửa dầu lên phía trên hình như không có tác dụng gì về điều khiển lưu lượng dầu vào xilanh cung như không có tác dụng thay đổi áp suất. Bởi vì, lưu lượng dầu vào xilanh hoàn toàn phụ thuộc vào con van tiết lưu, còn áp suất thì phụ thuộc vào con bơm. chứ không phụ thuộc độ dóng mở của con van trượt. Theo tôi nghĩ, với sơ đồ bác đưa ra thì con van trượt không có tác dụng gì cả, và hệ thống không thể tự động làm việc ở áp suất tác động vào xilanh lớn hơn áp suất của van an toàn. Ví dụ, nếu bác đặt con van an toàn ở giá trị 30 bar, thì đến mức >30 bar, dầu sẻ thoát ra theo đường van an toàn, mặc cho con trượt nó đóng mở rộng hẹp thế nào.

Có thể em nói sai, nhưng đó là tư duy cá nhân, mong bác chỉ dẫn thêm
Old 15-05-2011, 01:32 AM
nhat nhat is offline
Hội viên chính thức

Default vui tính

Van an toàn đã mở có nghĩa là hệ thồng không được làm việc rồi,cái người ta cần là điều tiết khi làm việc trong phạm vi an toàn Chỉ có điều chắc khoảng 50 năm nữa BOSS mới có máy ÉP THỔI CHAI ( PET) vì hiện giờ trên thế giới chỉ có công nghệ ép tiêm thôi ( khi khuân đóng cao áp xong xi lanh ép tiến hành ép đẩy trục vít me tiên lên nhựa nóng chảy bị ép phun qua miệng phun vào khuân - áp lực nhựa trong khuân khoảng từ 12at- 30at tuỳ theo yêu cầu-xong qua trình ép xi lanh lùi , đồng thời vít me quay nạp nhựa vào trong )
Old 15-10-2012, 03:20 PM
namqvgt namqvgt is offline
Chân ướt chân ráo

Theo mình bạn MXD nói đúng vì thực tế mình thấy ở máy đào bạn gạt tay trang nhiều thì quay, nâng boom.. nhanh hoặc chậm vì nó tác động van ngăn kéo chuyển động sang phải nhiều hay ít do đó xi lanh cũng thò hoặc thụt nhanh
Old 17-05-2014, 01:48 PM
HOANG.NTU HOANG.NTU is offline
Chân ướt chân ráo

Chào bác thợ máy! Em không phải chuyên ngành thủy lực nhưng khi đi làm lại phải tiếp xúc với máy ép gạch của hãng Siti, em vừa làm vừa hỏi nhưng thấy khó quá, không biết bác có thời gian xem giúp em cái sơ đồ thủy lực này không? nếu bác đồng ý ếm post lên sau.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn